action_echbay_call_shortcode for_shortcode is empty!

Bảo hiểm y tế quận Hà Đông – Địa chỉ và số điện thoại

Bảo hiểm y tế quận Hà Đông có địa chỉ ở đâu? Trung tâm Bảo hiểm Xã hội quận Hà Đông đảm bảo việc xử lý các công việc liên quan đến chính sách Bảo hiểm xã hội và bảo hiểm y tế cho người lao động tại khu vực địa bàn quận, cũng như thực hiện các nhiệm vụ được giao phó từ Bảo hiểm Xã hội thành phố Hà Nội.

Bạn đang cần biết địa chỉ và thông tin liên hệ bảo hiểm y tế quận Cầu Giấy? Mua bảo  tế quận hà đông ở đâu? Mức hưởng BHYT hộ gia đình là bao nhiêu?…Tất cả sẽ được Luật Thiên Mã giải đáp trong bài viết dưới đây. Nếu trong quá trình tìm hiểu có bất kỳ thắc mắc nào, hãy liên hệ ngay: 1900.633.727 để được giải đáp nhanh chóng nhất.

>>> Liên hệ luật sư tư vấn miễn phí luật bảo hiểm y tế quận Hà Đông? Gọi ngay: 1900.633.727

bao-hiem-y-te-quan-ha-dong

Địa chỉ và thông tin liên hệ bảo hiểm y tế quận hà đông

Khi gặp các vấn đề liên quan đến chế độ bảo hiểm y tế, BHXH trên địa bàn quận Hà Đông các cá nhân hay tổ chức có thể lưu ý địa chỉ Bảo hiểm hiểm xã hội quận Đống Đa chính thức như sau:

Địa chỉ: số 164 đường Lê Lợi, phường Hà Cầu, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội.

Điện thoại: 024.33770555

Số máy lẻ các bộ phận:

– Bộ phận Tiếp nhận hồ sơ và Trả kết quả: 104 – 110

– Bộ phận Quản lý thu: 305 – 316

– Bộ phận Sổ, thẻ: 302 – 303

– Bộ phận Chính sách: 204

– Bộ phận Kế toán: 211 – 216

Giờ làm việc: Làm việc từ Thứ 2 đến Thứ 6 các ngày trong tuần từ 8h-12h và từ 13h đến 17h;

Nghỉ Thứ 7, Chủ nhật và các ngày lễ theo quy định của nhà nước.

>>> Xem thêm: Bảo hiểm y tế quận Cầu Giấy – Thông tin liên hệ và địa chỉ

Mua bảo hiểm y tế quận Hà Đông ở đâu? 

Căn cứ vào Khoản 5 Điều 12 Luật BHYT sửa đổi, bổ sung năm 2014 quy định như sau: “5. Nhóm tham gia BHYT theo hộ gia đình gồm những người thuộc hộ gia đình, trừ đối tượng quy định tại các khoản 1, 2, 3 và 4 Điều này”.

Bên cạnh đó, Khoản 1 và 2 Điều 5 Nghị định 146/2018/NĐ-CP  quy định Nhóm tham gia BHYT theo hộ gia đình gồm:

  1. Người có tên trong sổ hộ khẩu, trừ những người thuộc đối tượng quy định tại các Điều 1, 2, 3, 4 và 6 Nghị định này.
  2. Người có tên trong sổ tạm trú, trừ đối tượng quy định tại các Điều 1, 2, 3 , 4 và 6 Nghị định này và đối tượng đã tham gia BHYT theo quy định tại khoản 1 Điều này.”

Như vậy,  Bạn đang sinh sống tại Quận Hà Đông thì bạn có thể đến trụ sở bảo hiểm y tế Quận Hà Đông để đăng ký mua bảo hiểm y tế. Và khi quy định thì việc mua thẻ BHYT tự nguyện được tiến hành ở nơi người tham gia có sổ hộ khẩu hoặc có sổ tạm trú.

Nếu người tham gia không có sổ hộ khẩu thường trú hoặc sổ hộ khẩu tạm trú ở quận Hà Đông thì không thể tham gia BHYT ở đây. Để tham gia BHYT tại ở quận Hà Đông cho tiện đi khám chữa bệnh, bạn cần đến công an quận nơi bạn đang tạm trú để làm thủ tục cấp sổ tạm trú.

>>> Liên hệ luật sư tư vấn miễn phí luật bảo hiểm y tế quận Hà Đông? Gọi ngay: 1900.633.727

Các hình thức tư vấn bảo hiểm y tế quận Hà Đông

Nếu bạn muốn tư vấn về vấn đề luật bảo hiểm y tế quận Hà Đông, bạn có thể gọi ngay cho chúng tôi theo hotline Luật Thiên Mã 1900.633.727 để được giải đáp các thắc mắc. Với đội ngũ chuyên viên giàu kinh nghiệm, chúng tôi sẽ tư vấn cho bạn chi tiết tất cả các vấn đề liên quan như mức đóng và hưởng thẻ bảo hiểm, thủ tục cấp lại thẻ, hồ sơ, quy trình, sử dụng thẻ bảo hiểm trái tuyến, vượt tuyến và các vấn đề khác liên quan đến BHXH.

Ngoài ra, bạn còn có thể liên hệ để được tư vấn về bảo hiểm y tế quận Hà Đông qua 02 hình thức như sau:

– Liên hệ qua đường dây nóng: 024.33770555

– Đến trực tiếp tại bộ phận một cửa Bảo hiểm y tế quận Hà Đông: số 164 đường Lê Lợi, phường Hà Cầu, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội.

bao-hiem-y-te-quan-ha-dong

>>> Liên hệ luật sư tư vấn miễn phí luật bảo hiểm y tế quận Hà Đông? Gọi ngay: 1900.633.727

Mua bảo hiểm y tế hộ gia đình bao lâu mới được sử dụng?

Căn cứ tại Khoản 3 Điều 16 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi bổ sung năm 2014 giá trị sử dụng thẻ bảo hiểm y tế được quy định  như sau:

” Điều 16. Thẻ bảo hiểm y tế

  1. Thời điểm thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng được quy định như sau:

a) Đối tượng quy định tại các khoản 1, 2 và 3 Điều 12 của Luật này tham gia bảo hiểm y tế lần đầu, thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng kể từ ngày đóng bảo hiểm y tế;

b) Người tham gia bảo hiểm y tế liên tục kể từ lần thứ hai trở đi thì thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng nối tiếp với ngày hết hạn sử dụng của thẻ lần trước;

c) Đối tượng quy định tại khoản 4 và khoản 5 Điều 12 của Luật này tham gia bảo hiểm y tế từ ngày Luật này có hiệu lực thi hành hoặc tham gia không liên tục từ 3 tháng trở lên trong năm tài chính thì thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng sau 30 ngày, kể từ ngày đóng bảo hiểm y tế;

d) Đối với trẻ em dưới 6 tuổi thì thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng đến ngày trẻ đủ 72 tháng tuổi. Trường hợp trẻ đủ 72 tháng tuổi mà chưa đến kỳ nhập học thì thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng đến ngày 30 tháng 9 của năm đó.”

Theo đó, thời điểm sử dụng thẻ bảo hiểm y tế được tính như sau:

+ Đối với nhóm đối tượng do người sử dụng lao động và người lao động đóng, do tổ chức bảo hiểm xã hội đóng và do ngân sách nhà nước đóng nếu tham gia bảo hiểm y tế lần đầu thì thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng kể từ ngày đóng bảo hiểm y tế.

+ Đối với người tham gia bảo hiểm y tế liên tục kể từ lần thứ hai trở đi thì thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng nối tiếp với ngày hết hạn sử dụng của thẻ lần trước.

+ Đối với đối tượng tham gia bảo hiểm y tế được ngân sách nhà nước hỗ trợ mức đóng và tham gia bảo hiểm y tế theo hộ gia đình lần đầu hoặc tham gia không liên tục từ 3 tháng trở lên trong năm tài chính thì thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng sau 30 ngày, kể từ ngày đóng bảo hiểm y tế.

+ Đối với trẻ em dưới 6 tuổi thì thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng đến ngày trẻ đủ 72 tháng tuổi. Trường hợp trẻ đủ 72 tháng tuổi mà chưa đến kỳ nhập học thì thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng đến ngày 30 tháng 9 của năm đó.

Như vậy thẻ bảo hiểm y tế sẽ có giá trị sử dụng sau 30 ngày kể từ ngày người người tham đóng tiền bảo hiểm y tế. Nếu người tham gia bảo hiểm y tế tham gia liên tục từ lần thứ hai trở đi thì thẻ đó có  giá trị sử dụng nối tiếp với ngày hết hạn sử dụng của thẻ lần trước. Và điều đương nhiên là thẻ BHYT của bạn có giá trị sử dụng, bạn mới có thể sử dụng để đi khám, chữa bệnh.

>>> Xem thêm: Bảo hiểm y tế quận Đống Đa – Thông tin và địa chỉ liên hệ

Đã khai báo tạm vắng có phải mua bảo hiểm y tế hộ gia đình không?

Căn cứ Điều 5 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định nhóm tham gia bảo hiểm y tế theo hộ gia đình.

  1. Người có tên trong sổ hộ khẩu, trừ những người thuộc đối tượng quy định tại các Điều 1, 2, 3, 4 và 6 Nghị định này.
  2. Người có tên trong sổ tạm trú, trừ đối tượng quy định tại các Điều 1, 2, 3, 4 và 6 Nghị định này và đối tượng đã tham gia bảo hiểm y tế theo quy định tại khoản 1 Điều này”.

Dựa theo quy định đã được nêu thì các đối tượng tham gia BHYT theo hộ gia đình bao gồm toàn bộ những người có tên trong sổ hộ khẩu (hoặc sổ tạm trú), và trừ đối tượng thuộc các nhóm: nhóm do người lao động và người sử dụng lao động đóng; nhóm do tổ chức bảo hiểm xã hội đóng; nhóm do ngân sách nhà nước đóng, nhóm được ngân sách nhà nước hỗ trợ mức đóng và những người đã khai báo tạm vắng.

Số tài khoản thu chỉ BHYT, BHXH quận Hà Đông

Khi thực hiện nộp tiền BHXH, BHYT, BHTN, BHTNLĐ-BNN các cá nhân và tổ chức có thể nộp thông qua tài khoản thu của BHXH quận Hà Đông.

Tên tài khoản: Bảo hiểm xã hội quận Hà Đông

  • Kho bạc Nhà nước quận Hà Đông: 3743.0.1057748.92008 (từ 08/2020) => Chỉ dành cho các đơn vị HCSN có tài khoản Ngân sách tại KBNN
  • Ngân hàng Nông nghiệp và Phát triển nông thôn – CN Hà Tây: 2200 2029 01165
  • Ngân hàng TMCP Đầu tư và Phát triển Việt Nam – CN Hà Tây: 4501 0009801176
  • Ngân hàng TMCP Ngoại thương Việt Nam – CN Hà Tây: 0691 00033 6688
  • Ngân hàng Công thương Việt Nam – CN Thành An – Hội sở: 9011 5500 0004
  • Ngân hàng TMCP Quân đội – CN Tây Hà Nội: 820 1166 99 8888

Lưu ý: Khi nộp tiền BHXH, BHYT, BHTN trong Nội dung cần ghi rõ theo cấu trúc +BHXH+103+00+Mãđơnvị+MãQuận+dong BHXH+ tại Hướng dẫn ghi cấu trúc nộp tiền BHXH. Trường hợp đơn vị có nhiều mã (như YN, IC, BW) thì phải lập từng UNC nộp tiền cho từng mã đơn vị. Ví dụ: đơn vị đóng BHXH tại Hà Đông ghi: +BHXH+103+00+YN01234+00115+dong BHXH+

bao-hiem-y-te-quan-ha-dong

>>> Liên hệ luật sư tư vấn miễn phí luật bảo hiểm y tế quận Hà Đông? Gọi ngay: 1900.633.727

Trên đây là thông tin về bảo hiểm y tế quận Hà Đông, Luật Thiên Mã hi vọng những thông tin trên sẽ mang lại lợi ích cho người lao động và doanh nghiệp tại quận Hà Đông. Nếu thông tin đã cũ hoặc cần bổ sung, chúng tôi rất hoan nghênh sự đóng góp ý kiến từ bạn đọc. Nếu các bạn có bất kì câu hỏi nào dành cho chúng tôi hãy liên hệ ngay 1900.6174 để được tư vấn kịp thời!